Điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo

Chia sẻ bài viết:
Điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo
Vợ chồng tôi hiếm muộn, chúng tôi đã thử rất nhiều phương pháp nhưng vẫn không thể mang thai và sinh con. Xin hỏi, vợ chồng tôi muốn nhờ người mang thai hộ có được không? Để nhờ mang thai hộ, vợ chồng tôi cần đáp ứng các điều kiện gì?
Bạn đọc có email VuthuhoaiXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Vợ chồng tôi hiếm muộn, chúng tôi đã thử rất nhiều phương pháp nhưng vẫn không thể mang thai và sinh con. Xin hỏi, vợ chồng tôi muốn nhờ người mang thai hộ có được không? Để nhờ mang thai hộ, vợ chồng tôi cần đáp ứng các điều kiện gì?
Luật gia Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo như sau:
1. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản.
2. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;
b) Vợ chồng đang không có con chung;
c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
3. Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:
a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;
b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;
c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;
d) Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;
đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
4. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo không được trái với quy định của pháp luật về sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.
5. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.
Như vậy, việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản. Vợ chồng bạn có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện nêu trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Hoàng Thị Quỳnh