Hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động

Chia sẻ bài viết:
Hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động
Tôi đóng BHXH được 7 tháng liên tục, bây giờ tôi không có điều kiện để tiếp tục đóng nữa. Xin hỏi tôi có được giải quyết số tiền bảo hiểm đã đóng 7 tháng qua hay không?
Bạn đọc có email CanhphuongXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi đóng BHXH được 7 tháng liên tục, bây giờ tôi không có điều kiện để tiếp tục đóng nữa. Xin hỏi tôi có được giải quyết số tiền bảo hiểm đã đóng 7 tháng qua hay không?
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 1, Điều 60 Luật BHXH năm 2014 và khoản 1, Điều 1 Nghị quyết số 93/2015/QH13 về việc thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động, người lao động được yêu cầu nhận BHXH một lần nếu thuộc thuộc một trong các trường hợp:
- Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
- Lao động nữ là cán bộ, công chức xã hoặc hoạt động không chuyên trách ở cấp xã từ đủ 55 tuổi 4 tháng (năm 2021) mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;
- Ra nước ngoài để định cư;
- Đang mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;
- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, học viên quân đội, công an… khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu;
- Tham gia BHXH bắt buộc sau 1 năm nghỉ việc hoặc tham gia BHXH tự nguyện sau 1 năm không tiếp tục đóng mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.
Như vậy, điều kiện hưởng BHXH một lần được xác định theo quy định pháp luật trích dẫn trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng