Có thể gửi tiết kiệm tại ngân hàng bằng đồng Đô la không?

Chia sẻ bài viết:
Có thể gửi tiết kiệm tại ngân hàng bằng đồng Đô la không?
Tôi có một số tiền tiết kiệm bằng đồng Đô la. Xin hỏi, tôi có được gửi tiết kiệm tại ngân hàng bằng đồng Đô la không?  
Bạn đọc địa chỉ email: quangngocxxx@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi có một số tiền tiết kiệm bằng đồng Đô la. Xin hỏi, tôi có được gửi tiết kiệm tại ngân hàng bằng đồng Đô la không?  
Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 10 Thông tư 48/2018/TT-NHNN của Ngân hàng nhà nước quy định về tiền gửi tiết kiệm quy định về đồng tiền nhận, chi trả tiền gửi tiết kiệm như sau: 
1. Đồng tiền nhận tiền gửi tiết kiệm là đồng Việt Nam, ngoại tệ. Tổ chức tín dụng xác định loại ngoại tệ nhận tiền gửi tiết kiệm.
2. Đồng tiền chi trả tiền gửi tiết kiệm là loại đồng tiền mà người gửi tiền đã gửi. Việc chi trả đối với ngoại tệ lẻ được thực hiện theo hướng dẫn của tổ chức tín dụng.
3. Đối với tiền gửi tiết kiệm bằng đồng Việt Nam của công dân Việt Nam là người cư trú, người gửi tiền và tổ chức tín dụng được thỏa thuận việc chi trả gốc, lãi vào tài khoản thanh toán bằng đồng Việt Nam của chính người gửi tiền.
4. Đối với tiền gửi tiết kiệm bằng đồng Việt Nam của công dân Việt Nam là người không cư trú gửi từ tài khoản thanh toán của người gửi tiền, người gửi tiền và tổ chức tín dụng được thỏa thuận chi trả gốc bằng số tiền đã gửi và lãi tương ứng vào tài khoản thanh toán bằng đồng Việt Nam của chính người gửi tiền.
5. Đối với tiền gửi tiết kiệm bằng ngoại tệ của công dân Việt Nam là người cư trú gửi từ tài khoản thanh toán của người gửi tiền, người gửi tiền và tổ chức tín dụng được thỏa thuận chi trả gốc bằng số tiền đã gửi và lãi tương ứng vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của chính người gửi tiền.
Như vậy, theo quy định pháp luật đã trích dẫn ở trên, bạn có thể gửi tiết kiệm tại ngân hàng bằng đồng Đô la. 
Tác giả: Phạm Thị Hằng
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng
Từ khóa:

tiết kiệm, ngân hàng