Chế độ đối với giáo viên kiêm nhiệm nhiều công việc chuyên môn

Chia sẻ bài viết:
Chế độ đối với giáo viên kiêm nhiệm nhiều công việc chuyên môn
Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, giáo viên trung học phổ thông là 17 tiết.

Tôi hiện là giáo viên dạy tin học ở một trường trung học cơ sở. Một tuần tôi được phân công dạy 15 tiết, ngoài ra tôi còn phải làm công tác chủ nhiệm kiêm nhiệm thêm cả công việc phụ trách phòng học của bộ môn tin học tại trường. Đề nghị Phòng Tư vấn pháp luật và Bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, việc nhà trường phân công tôi làm kiêm nhiệm cùng lúc 02 công việc chuyên môn với số tiết dạy như vậy có đúng hay không?

Vũ Trường

Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21.12009 do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (sau đây gọi tắt là Thông tư 28) quy định: Định mức tiết dạy là số tiết lý thuyết hoặc thực hành của mỗi giáo viên phải giảng dạy trong một tuần, cụ thể:Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, giáo viên trung học phổ thông là 17 tiết.

Điều 8 Thông tư 28 quy định chế độ giảm định mức tiết dạy đối với giáo viên kiêm nhiệm các công việc chuyên môn là: “1. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở cấp tiểu học được giảm 3 tiết/tuần, ở cấp trung học cơ sở và cấp trung học phổ thông được giảm 4 tiết/tuần; 2. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở trường phổ thông dân tộc nội trú cấp trung học cơ sở và cấp trung học phổ thông được giảm 4 tiết/tuần. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở trường chuyên, trường bán trú được giảm 4 tiết/tuần. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở trường, lớp dành cho người tàn tật, khuyết tật được giảm 3 tiết/tuần; 3. Giáo viên kiêm phụ trách phòng học bộ môn được giảm 3 tiết/môn/tuần; 4. Giáo viên kiêm nhiệm phụ trách công tác văn nghệ, thể dục toàn trường, phụ trách vườn trường, xưởng trường, phòng thiết bị, thư viện (nếu các công tác này chưa có cán bộ chuyên trách) được tính giảm từ 2 - 3 tiết/tuần tùy khối lượng công việc và do hiệu trưởng quyết định; 5. Tổ trưởng bộ môn được giảm 3 tiết/tuần.”.

Như vậy, theo thông tin mà ông cung cấp, nhà trường có thể phân công ông cùng lúc kiêm nhiệm nhiều công việc chuyên môn. Trong trường hợp này, do ông là giáo viên trung học cơ sở và kiêm nhiệm hai công việc chuyên môn là giáo viên chủ nhiệm lớp và phụ trách phòng học bộ môn, cho nên, ông sẽ được giảm định mức tiết dạy là 7 tiết/tuần, tức là, định mức tiết dạy của ông sẽ là 12 tiết/tuần.

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 043 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Luật gia Vũ Thùy Trang
Nguồn tin: Báo Giáo dục Việt Nam

Ý kiến bạn đọc

Avata
Nguyễn Văn Hai - Đăng lúc: 18/11/2016 03:30
Em thấy ở Cần Thơ một số trường THCS hạng II, III thì qui định như thế này, Ở một số huyện Giáo viên chuyên trách thiết bị hay Giáo viên chuyên trách thư viện thì phải dạy là 2 tiết/tuần, có nơi thì 4 tiết/tuần. Các quận/huyện không thống nhất qui định với nhau, mỗi năm lại qui định mỗi khác. Cho em hỏi có một văn bản nào chung của Bộ hay Sở qui định việc này không? Kinh mong các luật gia xem xét tư vấn dùm. Xin cảm chân thành cảm ơn
Avata
Nguyễn Văn Hai - Đăng lúc: 18/11/2016 03:22
Điều 8 Thông tư 28 quy định chế độ giảm định mức tiết dạy đối với giáo viên kiêm nhiệm các công việc chuyên môn là: “1. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở cấp tiểu học được giảm 3 tiết/tuần, ở cấp trung học cơ sở và cấp trung học phổ thông được giảm 4 tiết/tuần; 2. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở trường phổ thông dân tộc nội trú cấp trung học cơ sở và cấp trung học phổ thông được giảm 4 tiết/tuần. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở trường chuyên, trường bán trú được giảm 4 tiết/tuần. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở trường, lớp dành cho người tàn tật, khuyết tật được giảm 3 tiết/tuần; 3. Giáo viên kiêm phụ trách phòng học bộ môn được giảm 3 tiết/môn/tuần; 4. Giáo viên kiêm nhiệm phụ trách công tác văn nghệ, thể dục toàn trường, phụ trách vườn trường, xưởng trường, phòng thiết bị, thư viện (nếu các công tác này chưa có cán bộ chuyên trách) được tính giảm từ 2 - 3 tiết/tuần tùy khối lượng công việc và do hiệu trưởng quyết định; 5. Tổ trưởng bộ môn được giảm 3 tiết/tuần.”.
Em có thắc mắc là sao các văn bản hướng dẫn của các cấp điều qui định số tiết phải dạy cho công tác kiêm nhiệm vậy còn công tác chuyên trách (nếu các công tác này chưa có cán bộ chuyên trách) thì qui định như thế nào? Phải dạy bao nhiêu tiết/tuần của công tác chuyên trách ? hay không cần dạy mà vẫn hưởng đầy đủ các chế độ? Kính mong các luật gia tư vấn dùm. Xin chân thành cảm ơn!