Vứt khẩu trang đã qua sử dụng không đúng nơi quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Chia sẻ bài viết:
Vứt khẩu trang đã qua sử dụng không đúng nơi quy định bị phạt bao nhiêu tiền?
Ở Việt Nam và trên thế giới đang diễn ra dịch bệnh Covid -19 rất nguy hiểm. Chúng tôi luôn chấp hành quy định của nhà nước, vệ sinh, sinh hoạt sạch sẽ. Tuy nhiên, có rất nhiều người đến nơi công cộng nhưng lại vứt khẩu trang đã sử dụng bừa bãi. Việc này dẫn đến tình trạng lây lan dịch bệnh nghiêm trọng. Xin hỏi, việc vứt khẩn trang đã qua sử dụng không đúng nơi quy định sẽ bị xử phạt như thế nào?
Bạn đọc có email MinhMinh9x@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Ở Việt Nam và trên thế giới đang diễn ra dịch bệnh Covid -19 rất nguy hiểm. Chúng tôi luôn chấp hành quy định của nhà nước, vệ sinh, sinh hoạt sạch sẽ. Tuy nhiên, có rất nhiều người đến nơi công cộng nhưng lại vứt khẩu trang đã sử dụng bừa bãi. Việc này dẫn đến tình trạng lây lan dịch bệnh nghiêm trọng. Xin hỏi, việc vứt khẩn trang đã qua sử dụng không đúng nơi quy định sẽ bị xử phạt như thế nào?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 20 Nghị định số 155/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường quy định vi phạm các quy định về vệ sinh nơi công cộng; thu gom, vận chuyển, chôn, lấp, xử lý, thải rác thải sinh hoạt và chất thải rắn công nghiệp thông thường; vận chuyển nguyên liệu, vật liệu, hàng hóa gây ô nhiễm môi trường như sau:
1. Hành vi thu gom, thải rác thải sinh hoạt trái quy định về bảo vệ môi trường bị xử phạt như sau:
a) Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ đầu, mẩu và tàn thuốc lá không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;
b) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vệ sinh cá nhân (tiểu tiện, đại tiện) không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;
c) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng, trừ vi phạm quy định tại điểm d khoản này;
d) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị.
Như vậy, việc vứt khẩu trang đã qua sử dụng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể là phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng hoặc từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng tùy thuộc vào mức độ hành vi như pháp luật quy định nêu trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm
Tác giả: Phương Dung

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phương Dung