Trường hợp nào không được bồi thường thiệt hại?

Chia sẻ bài viết:
Trường hợp nào không được bồi thường thiệt hại?
Đề nghị luật sư cho biết, chủ xe cơ giới có nghĩa vụ tham gia loại hình bảo hiểm nào, những trường hợp nào thì chủ xe cơ giới không được bồi thường thiệt hại?
Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:
Theo quy định tại khoản 1, 2 và 3 thuộc Điều 6 Nghị định số 103/2008/NĐ-CP ngày 16-9-2008 của Chính phủ và Quy tắc, điều khoản, biểu phí bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới do Bộ Tài chính ban hành, chủ xe cơ giới phải tham gia bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự. Ngoài ra, chủ xe cơ giới có thể thỏa thuận với doanh nghiệp bảo hiểm để tham gia hợp đồng bảo hiểm tự nguyện với các loại hình sau: bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe đối với hàng hóa vận chuyển trên xe; bảo hiểm thiệt hại vật chất xe cơ giới; bảo hiểm người ngồi trên xe...
Theo quy định tại Điều 13 Nghị định số 103/2008/NĐ-CP, đối với chủ xe cơ giới chỉ mua bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự thì không được bồi thường thiệt hại đối với các trường hợp sau: Hành động cố ý gây thiệt hại của chủ xe, lái xe hoặc của người bị thiệt hại; lái xe gây tai nạn cố ý bỏ chạy, không thực hiện trách nhiệm dân sự của chủ xe, lái xe cơ giới; lái xe không có giấy phép lái xe hoặc giấy phép lái xe không phù hợp đối với loại xe cơ giới bắt buộc phải có giấy phép lái xe; thiệt hại gây ra hậu quả gián tiếp như giảm giá trị thương mại, thiệt hại gắn liền với việc sử dụng và khai thác tài sản bị thiệt hại; thiệt hại đối với tài sản bị mất cắp hoặc bị cướp trong tai nạn, thiên tai; thiệt hại đối với tài sản đặc biệt bao gồm vàng, bạc, đá quý, tiền, các loại giấy tờ có giá trị như tiền, đồ cổ, tranh ảnh quý hiếm...
 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 043 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: LS. Phạm Ngọc Minh

Những tin cũ hơn