Mua bán nhà ở đang cho thuê

Chia sẻ bài viết:
Mua bán nhà ở đang cho thuê
Tôi có ngôi nhà hiện đang cho người khác thuê để ở trong thời hạn 5 năm. Nay thời hạn hợp đồng vẫn còn, nhưng tôi muốn bán nhà có được không, pháp luật quy định thế nào về vấn đề này?
Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:
Khoản 2 Điều 21, Luật Nhà ở năm 2005 quy định: "Chủ sở hữu có quyền bán nhà ở thuộc sở hữu của mình theo quy định của pháp luật". Việc mua bán nhà ở đang cho thuê tiến hành như sau: chủ sở hữu nhà ở đang cho thuê thông báo cho bên thuê nhà ở biết về việc bán và các điều kiện bán nhà ở; bên thuê nhà ở được quyền ưu tiên mua nếu không có chỗ ở khác. Trong thời hạn một tháng, kể từ ngày bên thuê nhà ở nhận được thông báo mà không mua thì chủ sở hữu nhà ở được quyền bán nhà ở đó cho người khác (trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác về thời hạn). Trường hợp chủ sở hữu nhà ở chuyển quyền sở hữu nhà ở đang cho thuê mà thời hạn thuê nhà ở vẫn còn thì bên thuê nhà ở được tiếp tục thuê đến hết hạn hợp đồng; chủ sở hữu nhà ở mới có trách nhiệm tiếp tục thực hiện hợp đồng thuê nhà ở đã ký kết trước đó, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác (quy định tại Điều 97 và khoản 2 Điều 104 Luật Nhà ở 2005).
Đối với trường hợp này, nếu ông là chủ sở hữu hợp pháp của căn nhà đang cho thuê đó thì ông có quyền bán ngôi nhà theo quy định của pháp luật nêu trên.
 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 043 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: LS. Phạm Ngọc Minh