Không được xử lý kỷ luật lao động trong các khoảng thời gian nào?

Chia sẻ bài viết:
Không được xử lý kỷ luật lao động trong các khoảng thời gian nào?
Vừa rồi ở công ty tôi mất 1 số tiền lớn và mọi người đều cho rằng tôi đã lấy trộm, vì thế công ty đã quyết định xử lý kỷ luật tôi trong khi cơ quan công an vẫn chưa điều tra xong và đưa ra kết luận. Xin hỏi, trường hợp này công ty tôi có được phép xủ lý kỷ luật không?
Bạn đọc có email KhanhHoaXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa rồi ở công ty tôi mất 1 số tiền lớn và mọi người đều  cho rằng tôi đã lấy trộm, vì thế công ty đã quyết định xử lý kỷ luật tôi trong khi cơ quan công an vẫn chưa điều tra xong và đưa ra kết luận. Xin hỏi, trường hợp này công ty tôi có được phép xủ lý kỷ luật không?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 4 Điều 122 Bộ Luật Lao động 2019 quy định về nguyên tắc, trình tự, thủ tục xử lý kỷ luật lao động như sau:
4. Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian sau đây:
a) Nghỉ ốm đau, điều dưỡng; nghỉ việc được sự đồng ý của người sử dụng lao động;
b) Đang bị tạm giữ, tạm giam;
c) Đang chờ kết quả của cơ quan có thẩm quyền điều tra xác minh và kết luận đối với hành vi vi phạm được quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 125 của Bộ luật này;
d) Người lao động nữ mang thai; người lao động nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi.
Điều 125 Bộ Luật Lao động 2019 quy định về áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải như sau:
Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong trường hợp sau đây:
1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma túy tại nơi làm việc;
2. Người lao động có hành vi tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe dọa gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động hoặc quấy rối tình dục tại nơi làm việc được quy định trong nội quy lao động;
Như vậy, theo quy định pháp luật, công ty bạn không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian chờ kết quả của cơ quan có thẩm quyền điều tra xác minh và kết luận
Tư vấn pháp luật.
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Hoàng Thị Quỳnh