Khi nào người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động?

Chia sẻ bài viết:
Khi nào người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động?
Tôi đã làm việc ở công ty được 3 năm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn. Nay công ty chuyển đến địa điểm mới nên tôi không muốn tiếp tục làm việc. Xin hỏi, tôi có thể tự ý nghỉ việc hay không?

Bạn đọc có email anhanhx@xxx hỏi: Tôi đã làm việc ở công ty được 3 năm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn. Nay công ty chuyển đến địa điểm mới nên tôi không muốn tiếp tục làm việc. Xin hỏi, tôi có thể tự ý nghỉ việc hay không?

​​​​​​Luật gia Phạm Hằng Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 và Khoản 2 Điều 37 Bộ luật Lao động 2012 quy định quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn như sau:

1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn.

Như vậy, trường hợp người lao động không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động thì có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Trong trường hợp này, người lao động phải tuân thủ quy định về thời hạn báo trước theo quy định đã trích dẫn.
Tác giả: Phạm Thị Hằng_ Công ty Luật TNHH YouMe
Nguồn: Báo Lao động

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.