Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương?

Chia sẻ bài viết:
Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương?
Tôi đăng ký hộ khẩu thường trú tại Hà Nội, đã học tập và làm việc tại thành phố Hồ Chí Minh gần 8 năm. Nay tôi muốn mua nhà và đăng ký hộ khẩu thường trú tại thành phố Hồ Chí Minh để sinh sống lâu dài. Xin hỏi: Để đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương cần đáp ứng điều kiện gì?
Bạn đọc có email thaonguyenXX@gmail.com gửi thư tới Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi đăng ký hộ khẩu thường trú tại Hà Nội, đã học tập và làm việc tại thành phố Hồ Chí Minh gần 8 năm. Nay tôi muốn mua nhà và đăng ký hộ khẩu thường trú tại thành phố Hồ Chí Minh để sinh sống lâu dài. Xin hỏi: Để đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương cần đáp ứng điều kiện gì?
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 2 Điều 1 Luật cư trú sửa đổi năm 2013 quy định điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương như sau:
Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;
2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột; c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột; e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;
3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;
4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;
5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây: a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố; b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân; c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
Như vây, để đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương thì ông cần đáp ứng một trong các điều kiện theo quy định nêu trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng