Công ty không ký hợp đồng lao động đối với người lao động có vi phạm quy định pháp luật hay không?

Chia sẻ bài viết:
Công ty không ký hợp đồng lao động đối với người lao động có vi phạm quy định pháp luật hay không?
Tôi hiện đã làm việc được 6 tháng tuy nhiên, công ty vẫn không ký hợp đồng lao động với tôi. Xin hỏi, việc công ty không ký hợp đồng lao động đối với tôi có vi phạm quy định pháp luật?
Bạn đọc có email hoaphamxxx@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi hiện đã làm việc được 6 tháng tuy nhiên, công ty vẫn không ký hợp đồng lao động với tôi. Xin hỏi, việc công ty không ký hợp đồng lao động đối với tôi có vi phạm quy định pháp luật?
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 1 Điều 8 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động việt nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định về vi phạm (sau đây gọi tắt là Nghị định 28/2020/NĐ-CP) quy định về giao kết hợp đồng lao động như sau:
1. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:
a) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;
b) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;
c) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;
d) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;
đ) Từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.
Điểm c, Khoản 3 Điều 8 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định về biện pháp khắc phục hậu quả như sau:
c) Buộc giao kết đúng loại hợp đồng với người lao động đối với hành vi không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động quy định tại khoản 1 Điều này.
Như vậy, đối với công việc có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên phải được giao kết bằng văn bản. Trường hợp, người sử dụng lao động không giao kết bằng văn bản sẽ bị xử phạt theo quy định pháp luật trích dẫn trên.
Tư vấn pháp luật
Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe
 Tác giả: Phạm Thị Hằng
 Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung