Bồi thường thiệt hại khi bị tai nạn trên đoạn đường đang thi công

Chia sẻ bài viết:
Bồi thường thiệt hại khi bị tai nạn trên đoạn đường đang thi công
Đoạn đường về nhà tôi đang được sửa chữa nhưng không có biển báo, rào chắn. Hôm trước có người trong xóm tôi đi không may bị tai nạn. Xin hỏi, trường hợp này ai có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại?
Bồi thường thiệt hại khi bị tai nạn trên đoạn đường đang thi công
Bạn đọc có email thuminhXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe t hỏi: Đoạn đường về nhà tôi đang được sửa chữa nhưng không có biển báo, rào chắn. Hôm trước có người trong xóm tôi đi không may bị tai nạn. Xin hỏi, trường hợp này ai có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 47 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định thi công công trình trên đường bộ đang khai thác như sau:
1. Thi công công trình trên đường bộ đang khai thác chỉ được tiến hành khi có giấy phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, thực hiện theo đúng nội dung của giấy phép và quy định của pháp luật về xây dựng.
2. Trong quá trình thi công, đơn vị thi công phải bố trí báo hiệu, rào chắn tạm thời tại nơi thi công và thực hiện các biện pháp bảo đảm giao thông thông suốt, an toàn.
3. Thi công công trình trên đường đô thị phải tuân thủ quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này và các quy định sau đây:
a) Chỉ được đào đường để sửa chữa công trình hoặc xây dựng mới hầm kỹ thuật dọc theo đường hoặc ngang qua đường nhưng phải có kế hoạch hàng năm thống nhất trước với cơ quan quản lý đường bộ, trừ trường hợp có sự cố đột xuất;
b) Phải có phương án thi công và thời gian thi công thích hợp với đặc điểm từng đường phố để không gây ùn tắc giao thông;
c) Khi thi công xong phải hoàn trả phần đường theo nguyên trạng; đối với công trình ngầm phải lập hồ sơ hoàn công và chuyển cho cơ quan quản lý đường bộ.
4. Đơn vị thi công không thực hiện các biện pháp bảo đảm giao thông thông suốt, an toàn theo quy định, để xảy ra tai nạn giao thông, ùn tắc giao thông, ô nhiễm môi trường nghiêm trọng thì phải chịu trách nhiệm theo quy định của pháp luật.
Như vậy, trường hợp không tuân thủ quy định thi công công trình trên đường bộ đang khai thác thì đơn vị thi công sẽ phải chịu trách nhiệm theo quy định pháp luật trích dẫn trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung