Trường hợp người đại diện được tham gia tố tụng trong vụ án ly hôn

Chia sẻ bài viết:
Trường hợp người đại diện được tham gia tố tụng trong vụ án ly hôn
Con gái tôi lấy chồng được 1 thời gian thì bị chồng đánh đập. Chúng tôi đã đón con gái về nhà nhưng sức khoẻ và tinh thần của cháu bị ảnh hưởng nghiêm trọng, hiện cháu đang được chữa trong bệnh viên tâm thần. Tôi là mẹ ruột của cháu, xin hỏi trường hợp này tôi có quyền thay mặt con yêu cầu Toà giải quyết ly hôn và đại diện con tham gia tố tụng không?
Bạn đọc có email thaonguyenXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Con gái tôi lấy chồng được 1 thời gian thì bị chồng đánh đập. Chúng tôi đã đón con gái về nhà nhưng sức khoẻ và tinh thần của cháu bị ảnh hưởng nghiêm trọng, hiện cháu đang được chữa trong bệnh viên tâm thần. Tôi là mẹ ruột của cháu, xin hỏi trường hợp này tôi có quyền thay mặt con yêu cầu Toà giải quyết ly hôn và đại diện con tham gia tố tụng không?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:
1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.
Khoản 4 Điều 85 Bộ Luật Tố tụng dân sự quy định người đại diện như sau:
4. Người đại diện theo ủy quyền theo quy định của Bộ luật dân sự là người đại diện theo ủy quyền trong tố tụng dân sự.
Đối với việc ly hôn, đương sự không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng. Trường hợp cha, mẹ, người thân thích khác yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật hôn nhân và gia đình thì họ là người đại diện.
Như vậy, theo quy định của pháp luật trích dẫn trên, bạn có quyền yêu cầu Toà án giải quyết ly hôn cho con gái và cũng được đại diện con gái tham gia thực hiện thủ tục tố tụng tại Toà.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung