Quy định pháp luật về việc chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn

Chia sẻ bài viết:
Quy định pháp luật về việc chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn
Vợ chồng tôi kết hôn được 5 năm. Trong thời gian sống chung, vợ chồng tôi có mua được một mảnh đất trị giá 1 tỷ đồng. Do không thể chung sống hạnh phúc, vợ chồng tôi quyết định ly hôn. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về việc chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn?
Quy định pháp luật về việc chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn
Bạn đọc có email SaomaiX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 5 năm. Trong thời gian sống chung, vợ chồng tôi có mua được một mảnh đất trị giá 1 tỷ đồng. Do không thể chung sống hạnh phúc, vợ chồng tôi quyết định ly hôn. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về việc chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn?
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 62 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn như sau:
1. Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó.
2. Việc chia quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn được thực hiện như sau:
a) Đối với đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản, nếu cả hai bên đều có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì được chia theo thỏa thuận của hai bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định tại Điều 59 của Luật này.
Trong trường hợp chỉ một bên có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì bên đó được tiếp tục sử dụng nhưng phải thanh toán cho bên kia phần giá trị quyền sử dụng đất mà họ được hưởng;
b) Trong trường hợp vợ chồng có quyền sử dụng đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản chung với hộ gia đình thì khi ly hôn phần quyền sử dụng đất của vợ chồng được tách ra và chia theo quy định tại điểm a khoản này;
c) Đối với đất nông nghiệp trồng cây lâu năm, đất lâm nghiệp để trồng rừng, đất ở thì được chia theo quy định tại Điều 59 của Luật này;
d) Đối với loại đất khác thì được chia theo quy định của pháp luật về đất đai.
3. Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà không có quyền sử dụng đất chung với hộ gia đình thì khi ly hôn quyền lợi của bên không có quyền sử dụng đất và không tiếp tục sống chung với gia đình được giải quyết theo quy định tại Điều 61 của Luật này.
Như vậy, về việc chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn được thực hiện theo quy định pháp luật trích dẫn trên. 
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng