Muốn xin con nuôi cần có điều kiện gì?

Chia sẻ bài viết:
Muốn xin con nuôi cần có điều kiện gì?
Vì hiếm muộn, tôi dự định nhận một cháu bé làm con nuôi. Tôi phải đáp ứng những điều kiện gì, hồ sơ nhận nuôi con nuôi được quy định như thế nào và thời gian giải quyết là bao lâu?

Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều kiện đối với người nhận con nuôi được quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010 như sau:

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

Điều 19 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định về nộp hồ sơ, thời hạn giải quyết việc nuôi con nuôi  như sau:

1. Người nhận con nuôi phải nộp hồ sơ của mình và hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người được giới thiệu làm con nuôi thường trú hoặc nơi người nhận con nuôi thường trú.

2. Thời hạn giải quyết việc nuôi con nuôi là 30 ngày, kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp xã nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Như vậy, để nhận nuôi cháu bé, bạn cần đáp ứng các điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi và đồng thời không thuộc các trường hợp bị cấm nhận nuôi con nuôi theo quy định trích dẫn trên. Thời gian giải quyết việc nhận nuôi con nuôi là 30 ngày kể từ ngày Ủy ban nhân dân xã nơi người được giới thiệu làm con nuôi thường trú hoặc nơi người nhận con nuôi thường trú nhận đủ hồ sơ hợp lệ.
Tác giả: Phạm Hằng _ Công ty Luật TNHH YouMe
Nguồn: Báo Lao động

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.