Mức đóng bảo hiểm y tế hàng tháng của người lao động

Chia sẻ bài viết:
Mức đóng bảo hiểm y tế hàng tháng của người lao động
Tôi làm việc tại một công ty may mặc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn được 04 tháng. Xin hỏi, hàng tháng tôi sẽ được công ty đóng bảo hiểm y tế với mức đóng là bao nhiêu?
Bạn đọc có email DaothuXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi làm việc tại một công ty may mặc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn được 04 tháng. Xin hỏi, hàng tháng tôi sẽ được công ty đóng bảo hiểm y tế với mức đóng là bao nhiêu?
Luật gia Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 1 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế quy định về nhóm đối tượng tham gia bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng như sau:
Điều 1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng
1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người quản lý doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp ngoài công lập và người quản lý điều hành hợp tác xã hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức.
2. Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.
Điểm a khoản 1 Điều 7 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế quy định về mức đóng bảo hiểm y tế hàng tháng như sau:
1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:
a) Bằng 4,5% tiền lương tháng của người lao động đối với đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định này.
- Người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì không phải đóng bảo hiểm y tế nhưng vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế;
- Người lao động trong thời gian bị tạm giam, tạm giữ hoặc tạm đình chỉ công tác để điều tra, xem xét kết luận có vi phạm hay không vi phạm pháp luật thì mức đóng hằng tháng bằng 4,5% của 50% mức tiền lương tháng của người lao động. Trường hợp cơ quan có thẩm quyền kết luận là không vi phạm pháp luật, người lao động phải truy đóng bảo hiểm y tế trên số tiền lương được truy lĩnh;
Như vậy, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì mức đóng bảo hiểm y tế hàng tháng sẽ bằng 4,5% tiền lương tháng.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Hoàng Thị Quỳnh