Khi nào được nhờ người mang thai hộ?

Chia sẻ bài viết:
Khi nào được nhờ người mang thai hộ?
Tôi và chồng đã kết hôn được 8 năm, do tôi không có khả năng sinh con nên vợ chồng tôi muốn nhờ người khác mang thai hộ. Chúng tôi có được quyền nhờ người khác mang thai hộ không? Nếu được thì chúng tôi có thể thực hiện ở bệnh viện nào?

Luật gia Nguyễn Thị Hậu, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 2 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định điều kiện để vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ như sau:

2. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

b) Vợ chồng đang không có con chung;

c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

Điều kiện của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được phép thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được hướng dẫn tại Khoản 3 Điều 1 Nghị Định 98/2016 NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 10/2015/NĐ-CP (Nghị định số 10/2015/NĐ-CP) ngày 28 tháng 01 năm 2015 của Chính Phủ quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo như sau:

a) Có ít nhất 2 năm kinh nghiệm thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm, kể từ ngày được Bộ Y tế cho phép thực hiện kỹ thuật này;

b) Tổng số chu kỳ thụ tinh trong ống nghiệm tối thiểu là 1.000 chu kỳ mỗi năm trong 2 năm.

Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có đủ điều kiện thực hiện ngay kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được quy định tại khoản 2 Điều 13 Nghị định số10/2015/NĐ-CP bao gồm:

a) Bệnh viện Phụ sản trung ương;

b) Bệnh viện Đa khoa trung ương Huế;

c) Bệnh viện Phụ sản Từ Dũ thành phố Hồ Chí Minh.

Như vậy, ông bà có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 nêu trên. Việc nhờ người mang thai hộ được thực hiện ở các cơ sở khám chữa bệnh có đủ điều kiện thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác đáp ứng được điều kiện theo quy định.
Tác giả: Nguyễn Thị Hậu _ Công ty Luật TNHH YouMe
Nguồn: Báo Lao động
 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.