Hành vi tảo hôn bị pháp luật xử lý như thế nào?

Chia sẻ bài viết:
Hành vi tảo hôn bị pháp luật xử lý như thế nào?
Tôi thấy hiện nay hiện tượng tảo hôn vẫn còn diễn ra ở một số vùng, nhiều trường hợp bố mẹ ép con cái phải kết hôn khi chưa đủ 18 tuổi. Xin hỏi, hành vi này bị pháp luật xử lý như thế nào?
Bạn đọc có email KyduyenXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi thấy hiện nay hiện tượng tảo hôn vẫn còn diễn ra ở một số vùng, nhiều trường hợp bố mẹ ép con cái phải kết hôn khi chưa đủ 18 tuổi. Xin hỏi, hành vi này bị pháp luật xử lý như thế nào?
Luật gia Nguyễn Thị Thu Phương, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 8 Điều 3 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về giải thích từ ngữ như sau:
Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
8. Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật này.
Điểm a Khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
Điều 58 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã quy định về hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn như sau:
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.
2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án.
Điều 183 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội tổ chức tảo hôn như sau:
Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.
Như vậy, hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo các quy định nêu trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Nguyễn Thị Thu Phương