Điều kiện nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài theo quy định pháp luật Việt Nam

Chia sẻ bài viết:
Điều kiện nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài theo quy định pháp luật Việt Nam
Vợ chồng tôi là người Việt Nam, muốn nhận một bé gái quốc tịch Hàn Quốc làm con nuôi. Xin hỏi, để được nhận nuôi cháu bé chúng tôi cần phải đáp ứng điều kiện gì theo quy định pháp luật Việt Nam?
Bạn đọc có địa chỉ: MinhanXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Vợ chồng tôi là người Việt Nam, muốn nhận một bé gái quốc tịch Hàn Quốc làm con nuôi. Xin hỏi, để được nhận nuôi cháu bé chúng tôi cần phải đáp ứng điều kiện gì theo quy định pháp luật Việt Nam?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 3 Điều 28 Luật Nuôi con nuôi năm 2010 quy định về các trường hợp nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài bao gồm:
3. Công dân Việt Nam thường trú ở trong nước nhận trẻ em nước ngoài làm con nuôi.
Khoản 2 Điều 29 Luật nuôi con nuôi năm 2010 quy định về điều kiện đối với người nhận con nuôi:
2. Công dân Việt Nam nhận người nước ngoài làm con nuôi phải có đủ các điều kiện theo quy định tại điều 14 của Luật này và pháp luật của nước nơi người được nhận làm con nuôi thường trú.
Điều 14 Luật nuôi con nuôi năm 2010 quy định điều kiện đối với người nhận con nuôi:
1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:
a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
d) Có tư cách đạo đức tốt.
2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:
a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;
b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;
c) Đang chấp hành hình phạt tù;
d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.
3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.
Như vậy, để được nhận nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài, gia đình bạn phải đáp ứng những điều kiện theo quy định pháp luật trích dẫn trên.
Tác giả: Phương Dung
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung

Những tin mới hơn