Điều kiện để nhận nuôi con nuôi là gì?

Chia sẻ bài viết:
Điều kiện để nhận nuôi con nuôi là gì?
Tôi năm nay 25 tuổi, anh trai tôi mới mất, để lại đứa cháu 7 tuổi và vợ là mẹ kế của cháu đã quyết định đi bước nữa. Tôi muốn nhận cháu làm con nuôi của mình và đưa vào hộ khẩu gia đình tôi. Xin hỏi, nếu mẹ kế cháu không muốn nhận nuôi cháu, tôi có thể nhận nuôi cháu không và những điều kiện để tôi nhận nuôi con nuôi là gì?
Bạn đọc có email Thientrannxx@gmail.com gửi email đếnCông ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi năm nay 25 tuổi, anh trai tôi mới mất, để lại đứa cháu 7 tuổi và vợ là mẹ kế của cháu đã quyết định đi bước nữa. Tôi muốn nhận cháu làm con nuôi của mình và đưa vào hộ khẩu gia đình tôi. Xin hỏi, nếu mẹ kế cháu không muốn nhận nuôi cháu, tôi có thể nhận nuôi cháu không và những điều kiện để tôi nhận nuôi con nuôi là gì?
Luật gia Nguyễn Thị Thúy, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 1 Điều 5 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định về thứ tự ưu tiên lựa chọn gia đình thay thế như sau:
1. Thứ tự ưu tiên lựa chọn gia đình thay thế được thực hiện quy định sau đây:
a) Cha dượng, mẹ kế, cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;
b) Công dân Việt Nam thường trú ở trong nước;
c) Người nước ngoài thường trú ở Việt Nam;
d) Công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;
đ) Người nước ngoài thường trú ở nước ngoài.
Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định về điều kiện đối với người nhận con nuôi như sau:
1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:
a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
d) Có tư cách đạo đức tốt.
2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:
a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;
b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;
c) Đang chấp hành hình phạt tù;
d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.
3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.
Căn cứ các quy định nêu trên, bạn là chú ruột của cháu thuộc một trong các trường hợp được ưu tiên nhận cháu làm con nuôi. Bạn có thể nhận cháu làm con nuôi khi đáp ứng được các điều kiện để nhận con nuôi như trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh minh họa.

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Nguyễn Thị Thúy