Có được chia tài sản chung khi vợ chồng không ly hôn không?

Chia sẻ bài viết:
Có được chia tài sản chung khi vợ chồng không ly hôn không?
Tôi và chồng chung sống hạnh phúc, chuyện tình cảm vẫn êm đẹp. Nhưng chúng tôi có khác biệt quan điểm trong việc đầu tư kinh doanh. Xin hỏi, khi vợ chồng tôi không ly hôn thì có được chia tài sản chung không?
Bạn đọc có email DanleXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi và chồng chung sống hạnh phúc, chuyện tình cảm vẫn êm đẹp. Nhưng chúng tôi có khác biệt quan điểm trong việc đầu tư kinh doanh. Xin hỏi, khi vợ chồng tôi không ly hôn thì có được chia tài sản chung không?
Luật gia Nguyễn Thị Thu Phương, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:          
Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân như sau:
1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.
2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.
3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này.
Điều 42 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu như sau:
Việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
1. Ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của gia đình; quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;
2. Nhằm trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ sau đây:
a) Nghĩa vụ nuôi dưỡng, cấp dưỡng;
b) Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại;
c) Nghĩa vụ thanh toán khi bị Tòa án tuyên bố phá sản;
d) Nghĩa vụ trả nợ cho cá nhân, tổ chức;
đ) Nghĩa vụ nộp thuế hoặc nghĩa vụ tài chính khác đối với Nhà nước;
e) Nghĩa vụ khác về tài sản theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và quy định khác của pháp luật có liên quan.
Như vậy, khi vợ chồng bạn không ly hôn thì vợ chồng bạn vẫn có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ các trường hợp theo quy định nêu trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Nguyễn Thị Thu Phương