Mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi đập phá, mém gạch, đất, đá vào cửa nhà người khác

Chia sẻ bài viết:
Mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi đập phá, mém gạch, đất, đá vào cửa nhà người khác
Hàng xóm nhà tôi thường xuyên uống rượu bia dẫn đến say sỉn, đập phá, mém gạch, đất, đá vào cửa nhà tôi. Xin hỏi, hành vi đập phá, mém gạch, đất, đá vào cửa nhà người khác sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào?
Bạn đọc có địa chỉ: TranAnh8X@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Hàng xóm nhà tôi thường xuyên uống rượu bia dẫn đến say sỉn, đập phá, mém gạch, đất, đá vào cửa nhà tôi. Xin hỏi, hành vi đập phá, mém gạch, đất, đá vào cửa nhà người khác sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào?
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 2 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định về mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về trật tự công cộng như sau:
2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;
b) Báo thông tin giả đến các cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
c) Say rượu, bia gây mất trật tự công cộng;
d) Ném gạch, đất, đá, cát hoặc bất cứ vật gì khác vào nhà, vào phương tiện giao thông, vào người, đồ vật, tài sản của người khác;
đ) Tụ tập nhiều người ở nơi công cộng gây mất trật tự công cộng;
e) Để động vật nuôi gây thiệt hại tài sản cho người khác;
g) Thả diều, bóng bay, chơi máy bay, đĩa bay có điều khiển từ xa hoặc các vật bay khác ở khu vực sân bay, khu vực cấm; đốt và thả “đèn trời”;
h) Sách nhiễu, gây phiền hà cho người khác khi bốc vác, chuyên chở, giữ hành lý ở các bến tàu, bến xe, sân bay, bến cảng, ga đường sắt và nơi công cộng khác.
Như vậy, theo quy định pháp luật trích dẫn trên, hành vi đập phá, mém gạch, đất, đá vào cửa nhà người khác có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm
Tác giả: Phạm Thị Hằng

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng