Cho vay tiền lãi suất 10%/tháng có bị xử lý hình sự không?

Chia sẻ bài viết:
Cho vay tiền lãi suất 10%/tháng có bị xử lý hình sự không?
Em trai tôi đang vay tiền tại một cửa hàng cầm đồ ở Hà Nội. Lãi suất vay là 10%/tháng. Xin hỏi, lãi suất như vậy có đúng quy định của pháp luật không? Cửa hàng đó có thể bị xử lý hình sự như thế nào?
Bạn đọc có email tringuyenXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Em trai tôi đang vay tiền tại một cửa hàng cầm đồ ở Hà Nội. Lãi suất vay là 10%/tháng. Xin hỏi, lãi suất như vậy có đúng quy định của pháp luật không? Cửa hàng đó có thể bị xử lý hình sự như thế nào?
Luật gia Nguyễn Thị Thu Phương, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 6 điều 29 Nghị định 96/2016/NĐ-CP quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện quy định về trách nhiệm của cơ sở kinh doanh dịch vụ cầm đồ như sau:
6. Tỷ lệ lãi suất cho vay tiền khi nhận cầm cố tài sản không vượt quá tỷ lệ lãi suất theo quy định của Bộ luật dân sự.
Khoản 1 Điều 468 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về lãi suất như sau:
1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.
Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.
Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.
Điều 201 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự như sau:
1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.
2. Phạm tội mà thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.
Như vậy, cửa hàng cầm đồ cho vay lãi suất 10%/tháng là vi phạm quy định pháp luật. Hành vi cho vay nặng lãi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định nêu trên.
 Tư vấn pháp luật
Ảnh sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Nguyễn Thị Thu Phương