Bán hàng cân thiếu có thể bị xử lý hình sự

Chia sẻ bài viết:
Bán hàng cân thiếu có thể bị xử lý hình sự
Nhà tôi kinh doanh hải sản đã lâu đời. Gần đây, được người quen giới thiệu nên tôi đổi mối lấy cua và ghẹ. Tuy nhiên tháng trước, tôi phát hiện hàng hóa nhận được thực tế đều bị thiếu cân so với trên hóa đơn. Tôi phản ánh thì họ có bù thêm nhưng tháng này lại tiếp tục tái diễn. Xin hỏi, trường hợp cân thiếu hàng như vậy có thể bị xử lý như thế nào?
Bạn đọc có email thuytiennguyen2xxx@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Nhà tôi kinh doanh hải sản đã lâu đời. Gần đây, được người quen giới thiệu nên tôi đổi mối lấy cua và ghẹ. Tuy nhiên tháng trước, tôi phát hiện hàng hóa nhận được thực tế đều bị thiếu cân so với trên hóa đơn. Tôi phản ánh thì họ có bù thêm nhưng tháng này lại tiếp tục tái diễn. Xin hỏi, trường hợp cân thiếu hàng như vậy có thể bị xử lý như thế nào?
Luật gia Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 198 Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định tội lừa dối khách hàng như sau:
1. Người nào trong việc mua, bán hàng hóa hoặc cung cấp dịch vụ mà cân, đong, đo,
đếm, tính gian hàng hóa, dịch vụ hoặc dùng thủ đoạn gian dối khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm:
a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
b) Thu lợi bất chính từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Có tổ chức;
b) Có tính chất chuyên nghiệp;
c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;
d) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”
Như vậy, việc người bán cân gian hàng hóa thì tùy từng trường hợp có thể bị xử lý hình sự với mức phạt từ 10.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, hoặc phạt phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm, hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Hoàng Thị Quỳnh