Hậu quả việc vắng mặt tại buổi hòa giải tranh chấp đất đai

Chia sẻ bài viết:
Hậu quả việc vắng mặt tại buổi hòa giải tranh chấp đất đai
Tôi và hàng xóm có tranh chấp lối đi chung giữa hai nhà. Tôi làm đơn yêu cầu giải quyết tới UBND xã và được UBND xã gửi thông báo triệu tập hòa giải. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về thủ tục hòa giải trong trường hợp này? Nếu tôi vắng mặt thì buổi hòa giải có được tiến hành không?
Bạn đọc có email MinhTu9xx@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi và hàng xóm có tranh chấp lối đi chung giữa hai nhà. Tôi làm đơn yêu cầu giải quyết tới UBND xã và được UBND xã gửi thông báo triệu tập hòa giải. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về thủ tục hòa giải trong trường hợp này? Nếu tôi vắng mặt thì buổi hòa giải có được tiến hành không?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 88 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều, khoản của Luật Đất đai quy định về thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai như sau:
1. Khi nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai, Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm thực hiện các công việc sau:
a) Thẩm tra, xác minh tìm hiểu nguyên nhân phát sinh tranh chấp, thu thập giấy tờ, tài liệu có liên quan do các bên cung cấp về nguồn gốc đất, quá trình sử dụng đất và hiện trạng sử dụng đất;
b) Thành lập Hội đồng hòa giải tranh chấp đất đai để thực hiện hòa giải. Thành phần Hội đồng gồm: Chủ tịch hoặc Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân là Chủ tịch Hội đồng; đại diện Ủy ban Mặt trận Tổ quốc xã, phường, thị trấn; tổ trưởng tổ dân phố đối với khu vực đô thị; trưởng thôn, ấp đối với khu vực nông thôn; đại diện của một số hộ dân sinh sống lâu đời tại xã, phường, thị trấn biết rõ về nguồn gốc và quá trình sử dụng đối với thửa đất đó; cán bộ địa chính, cán bộ tư pháp xã, phường, thị trấn. Tùy từng trường hợp cụ thể, có thể mời đại diện Hội Nông dân, Hội Phụ nữ, Hội Cựu chiến binh, Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh;
c) Tổ chức cuộc họp hòa giải có sự tham gia của các bên tranh chấp, thành viên Hội đồng hòa giải tranh chấp đất đai và người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan.
Việc hòa giải chỉ được tiến hành khi các bên tranh chấp đều có mặt. Trường hợp một trong các bên tranh chấp vắng mặt đến lần thứ hai thì được coi là việc hòa giải không thành.
Như vậy, thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai sẽ được tiến thành theo quy định pháp luật nêu trên.
Tác giả: Phương Dung
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung