Trưng bày hàng hóa cấm kinh doanh, hàng giả, hàng kém chất lượng tại hội chợ bị xử phạt như thế nào?

Chia sẻ bài viết:
Trưng bày hàng hóa cấm kinh doanh, hàng giả, hàng kém chất lượng tại hội chợ bị xử phạt như thế nào?
Bạn đọc có email NguyenthuanXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Doanh nghiệp tôi là đơn vị chuyên hoạt động về lĩnh vực khai thác hội chợ, triển lãm thương mại. Do bên đối tác vi phạm hợp đồng và trưng bày các mặt hàng cấm kinh doanh, hàng giả tại hội chợ nên đã bị thu hồi giấy phép triển khai hội chợ. Xin hỏi, đơn vị của tôi có bị xử phạt vi phạm hành chính không? Mức phạt ra sao?
Luật gia Lại Thị Nhật Lệ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 3, Khoản 6 Điều 35 Nghị định 98/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng về hành vi vi phạm về hội chợ, triển lãm thương mại như sau: 3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Trưng bày hàng giả, hàng hóa xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ tại hội chợ, triển lãm thương mại nhưng không niêm yết rõ hàng hóa đó là hàng giả, hàng hóa xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ hoặc không nêu rõ trong nội dung đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại;
b) Trưng bày tại hội chợ, triển lãm thương mại loại hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục hàng hóa cấm kinh doanh, hàng hóa cấm nhập khẩu, hàng hóa hạn chế kinh doanh, hàng hóa không hoặc chưa được phép lưu hành, dịch vụ chưa được phép cung ứng tại Việt Nam hoặc hàng hóa không bảo đảm chất lượng, an toàn thực phẩm theo quy định, hàng hóa hết hạn sử dụng;
c) Trưng bày tại hội chợ, triển lãm hàng hóa (kể cả hàng hóa tạm nhập khẩu để trưng bày, giới thiệu tại hội chợ, triển lãm) không có nhãn hàng hóa hoặc có nhãn hàng hóa không đúng quy định của pháp luật về nhãn hàng hóa;
6. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a và b khoản 3 Điều này.
Như vậy, hành vi trưng bày hàng hóa thuộc danh mục hàng hóa cấm kinh doanh tại hội chợ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, và có thể bị áp dụng biện pháp xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật.
Tư vấn pháp luật.
Hình minh họa

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Lại Thị Nhật Lệ