Quy định pháp luật về nộp tiền phạt nhiều lần trong xử lý vi phạm hành chính

Chia sẻ bài viết:
Quy định pháp luật về nộp tiền phạt nhiều lần trong xử lý vi phạm hành chính
Vừa qua, tôi có nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ số tiền: 20.000.000 đồng. Tuy nhiên, do khó khăn về mặt tài chính, tôi không đủ khả năng nộp phạt một lần cho toàn bộ số tiền trên. Xin hỏi. trong trường hợp này, tôi có được nộp tiền phạt nhiều lần không?
Bạn đọc có email MinhMinh9x@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Vừa qua, tôi có nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ số tiền: 20.000.000 đồng. Tuy nhiên, do khó khăn về mặt tài chính, tôi không đủ khả năng nộp phạt một lần cho toàn bộ số tiền trên. Xin hỏi. trong trường hợp này, tôi có được nộp tiền phạt nhiều lần không?
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 79 Luật Xử phạt vi phạm hành chính quy định về việc nộp tiền phạt nhiều lần như sau:
1. Việc nộp tiền phạt nhiều lần được áp dụng khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng trở lên đối với cá nhân và từ 200.000.000 đồng trở lên đối với tổ chức;
b) Đang gặp khó khăn đặc biệt về kinh tế và có đơn đề nghị nộp tiền phạt nhiều lần. Đơn đề nghị của cá nhân phải được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó học tập, làm việc xác nhận hoàn cảnh khó khăn đặc biệt về kinh tế; đối với đơn đề nghị của tổ chức phải được xác nhận của cơ quan thuế quản lý trực tiếp hoặc cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp.
2. Thời hạn nộp tiền phạt nhiều lần không quá 06 tháng, kể từ ngày quyết định xử phạt có hiệu lực; số lần nộp tiền phạt tối đa không quá 03 lần.
Mức nộp phạt lần thứ nhất tối thiểu là 40% tổng số tiền phạt.
3. Người đã ra quyết định phạt tiền có quyền quyết định việc nộp tiền phạt nhiều lần. Quyết định về việc nộp tiền phạt nhiều lần phải bằng văn bản.
Như vậy, việc nộp tiền phạt nhiều lần được thực hiện theo quy định pháp luật trích dẫn trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng