Mức xử phạt đối với hành vi sử dụng đất trồng lúa để làm muối mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép

Chia sẻ bài viết:
Mức xử phạt đối với hành vi sử dụng đất trồng lúa để làm muối mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép
Gia đình tôi được nhà nước giao đất trồng lúa. Do trồng lúa không mang lại hiệu quả kinh tế nên gia đình tôi chuyển sang làm muối trên mảnh đất đó. Xin hỏi, nếu sử dụng đất trồng lúa để làm muối mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép thì sẽ bị xử phạt như thế nào? 
Bạn đọc địa chỉ email: quanghungxxx@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Gia đình tôi được nhà nước giao đất trồng lúa. Do trồng lúa không mang lại hiệu quả kinh tế nên gia đình tôi chuyển sang làm muối trên mảnh đất đó. Xin hỏi, nếu sử dụng đất trồng lúa để làm muối mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép thì sẽ bị xử phạt như thế nào? 
Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 6 Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai quy định về chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép như sau: 
1. Chuyển mục đích sử dụng sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng thì hình thức và mức xử phạt như sau:
a) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta; b) Phạt tiền từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta; c) Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.
 2. Chuyển mục đích sử dụng sang đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối thì hình thức và mức xử phạt như sau:
a) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta; b) Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta; c) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.
3. Chuyển mục đích sử dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau:
a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta; b) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta; c) Phạt tiền từ trên 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.
4. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này; b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này.
Như vậy, hành vi chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất làm muối mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép sẽ bị xử phạt theo quy định đã được trích dẫn ở trên. 
Tác giả: Phạm Hằng
Ảnh: Sưu tầm
 
 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng