Trường hợp nào không được hưởng bảo hiểm y tế?

Chia sẻ bài viết:
Trường hợp nào không được hưởng bảo hiểm y tế?
Ngày 21/05/2018 tôi đi khám tại phòng khám và được hưởng bảo hiểm y tế. Trên đường về thì tôi có dấu hiệu choáng và được đưa trở lại phòng khám (chuyền dịch, thử máu, tiêm thuốc, lấy thuốc uống). Xin hỏi, tôi có được chi trả tiền bảo hiểm y tế cho lần khám bệnh thứ hai tại phòng khám đó hay không? 
Bạn đọc có email minhha54@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Ngày 21/05/2018 tôi đi khám tại phòng khám và được hưởng bảo hiểm y tế. Trên đường về thì tôi có dấu hiệu choáng và được đưa trở lại phòng khám (chuyền dịch, thử máu, tiêm thuốc, lấy thuốc uống). Xin hỏi, tôi có được chi trả tiền bảo hiểm y tế cho lần khám bệnh thứ hai tại phòng khám đó hay không? 
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:  
Điều 23 Văn bản hợp nhất số 01/VBHN-VPQH hợp nhất Luật Bảo hiểm Y tế năm 2014 (Luật Bảo hiểm Y tế) quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế bao gồm:
1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.
2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.
3. Khám sức khỏe.
4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.
5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.
6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.
7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.
8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.
9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.
10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.
11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.
12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.
Khoản 1 Điều 21 Luật Bảo hiểm Y tế năm 2014 quy định các trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí bao gồm:
1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:
a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;
b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.
Căn cứ các quy định pháp luật nêu trên, trường hợp của bà không thuộc một trong các trường hợp không được chi trả bảo hiểm y tế đã được liệt kê ở trên. Do vậy, bà sẽ được bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo đúng quy định của pháp luật. 
Tác giả: Phạm Hằng
Ảnh: Sưu tầm 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng