Trả chậm lương do covid 19 có bị xử phạt hành chính không?

Chia sẻ bài viết:
Trả chậm lương do covid 19 có bị xử phạt hành chính không?
Tôi đang là nhân viên tại một cửa hàng làm móng, có hợp đồng lao động. Do tình hình dịch COVID- 19, 6 tháng nay tôi và nhiều nhân viên khác chưa được thanh toán tiền lương. Xin hỏi, chủ cửa hàng làm vậy có đúng luật không, có bị phạt hành chính không?
Bạn đọc có email thuynguyenXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi đang là nhân viên tại một cửa hàng làm móng, có hợp đồng lao động. Do tình hình dịch COVID- 19, 6 tháng nay tôi và nhiều nhân viên khác chưa được thanh toán tiền lương. Xin hỏi, chủ cửa hàng làm vậy có đúng luật không, có bị phạt hành chính không?
Luật gia Nguyễn Thị Thu Phương, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 94 Bộ luật Lao động 2019 quy định về nguyên tắc trả lương như sau:
1. Người sử dụng lao động phải trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng hạn cho người lao động. Trường hợp người lao động không thể nhận lương trực tiếp thì người sử dụng lao động có thể trả lương cho người được người lao động ủy quyền hợp pháp.
Điều 97 Bộ luật Lao động 2019 quy định về kỳ hạn trả lương như sau:
4. Trường hợp vì lý do bất khả kháng mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể trả lương đúng hạn thì không được chậm quá 30 ngày; nếu trả lương chậm từ 15 ngày trở lên thì người sử dụng lao động phải đền bù cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng số tiền lãi của số tiền trả chậm tính theo lãi suất huy động tiền gửi có kỳ hạn 01 tháng do ngân hàng nơi người sử dụng lao động mở tài khoản trả lương cho người lao động công bố tại thời điểm trả lương.
Khoản 2,  Khoản 5 Điều 16 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định về vi phạm quy định về tiền lương như sau:
2. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn theo một trong các mức sau đây:
a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;
b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;
c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;
d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;
đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.
5. Biện pháp khắc phục hậu quả
a) Buộc trả đủ tiền lương cộng với khoản tiền lãi của số tiền lương chậm trả, trả thiếu cho người lao động tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này;
Như vậy, trường hợp chủ cửa hàng nơi bạn làm việc không tuân thủ việc trả lương theo quy định thì được coi là có hành vi vi phạm pháp luật lao động và có thể bị xử phạt vi phạm hành chính như quy định đã trích dẫn.
Tư vấn pháp luật
Ảnh sưu tầm
 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Nguyễn Thị Thu Phương