Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Chia sẻ bài viết:
Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu
Tôi công tác ở huyện Vĩnh Tường, tỉnh Vĩnh Phúc. Hiện tại, tôi chuyển đến ở tại thị xã Sơn Tây, Hà Nội. Xin hỏi, tôi có thể đổi thẻ BHYT khám chữa ban đầu ở Bệnh viện Đa khoa Sơn Tây đươc không?
Bạn đọc có email VinhphucXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi công tác ở huyện Vĩnh Tường, tỉnh Vĩnh Phúc. Hiện tại, tôi chuyển đến ở tại thị xã Sơn Tây, Hà Nội. Xin hỏi, tôi có thể đổi thẻ BHYT khám chữa ban đầu ở Bệnh viện Đa khoa Sơn Tây đươc không?
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế quy định về việc đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế như sau:
1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.
Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.
2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.
3. Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế.
Như vậy, trường hợp bạn đến tạm trú tại địa phương phác thì được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng
Từ khóa:

hiện tại