Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Chia sẻ bài viết:
Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
Sau khi ly hôn, tôi là người nuôi cả hai con và vợ tôi đã lấy chồng mới. Vừa qua, tôi bị tai nạn giao thông và trở thành người khuyết tật, cuộc sống hết sức khó khan. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi có thể chuyển cho vợ tôi nuôi con được hay không?
Bạn đọc có email hungxxx@xxx.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Sau khi ly hôn, tôi là người nuôi cả hai con và vợ tôi đã lấy chồng mới. Vừa qua, tôi bị tai nạn giao thông và trở thành người khuyết tật, cuộc sống hết sức khó khan. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi có thể chuyển cho vợ tôi nuôi con được hay không?
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:  
Điều 84 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau: 1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. 2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây: a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con; b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. 3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên. 4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ. 5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con: a) Người thân thích; b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình; c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em; d) Hội liên hiệp phụ nữ.
Như vậy, căn cứ quy định nêu trên, theo các thông tin ông đã cung cấp, trong trường hợp ông không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì ông có thể yêu cầu Tòa án quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xét đến nguyện vọng của con nếu con ông từ đủ 7 tuổi trở lên. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định đã trích dẫn ở trên.
Tác giả: Phạm Thị Hằng
Ảnh: Sưu tầm 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng