Thẩm quyền ra quyết định xử lý kỷ luật, thời hiệu xử lý kỷ luật

Chia sẻ bài viết:
Thẩm quyền ra quyết định xử lý kỷ luật, thời hiệu xử lý kỷ luật
Tôi hiện đang làm việc tại 1 công ty tư nhân. Tháng vừa qua, do bận việc gia đình, tôi đã tự ý nghỉ việc không xin phép 05 ngày trong thánh. Tuy nhiên, hiện tôi đang mang thai tháng thứ 3. Xin hỏi, trong trường hợp này, công ty có thể xử lý kỷ luật đối với tôi hay không? Ai là người có thẩm quyền giải quyết?
Bạn đọc có địa chỉ: MinhphuongXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi hiện đang làm việc tại 1 công ty tư nhân. Tháng vừa qua, do bận việc gia đình, tôi đã tự ý nghỉ việc không xin phép 05 ngày trong thánh. Tuy nhiên, hiện tôi đang mang thai tháng thứ 3. Xin hỏi, trong trường hợp này, công ty có thể xử lý kỷ luật đối với tôi hay không? Ai là người có thẩm quyền giải quyết?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 4 Điều 123 Bộ luật Lao động 2012 quy định nguyên tắc, trình tự xử lý kỷ luật lao động như sau:
4. Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian sau đây:
a) Nghỉ ốm đau, điều dưỡng; nghỉ việc được sự đồng ý của người sử dụng lao động;
b) Đang bị tạm giữ, tạm giam;
c) Đang chờ kết quả của cơ quan có thẩm quyền điều tra xác minh và kết luận đối với hành vi vi phạm được quy định tại khoản 1 Điều 126 của Bộ luật này;
d) Lao động nữ có thai, nghỉ thai sản; người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.
Khoản 4 Điều 30 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động (sau đây gọi là Nghị định 05/2015/NĐ-CP) quy định về trình tự xử lý kỷ luật lao động như sau:
4. Người giao kết hợp đồng lao động theo quy định tại các Điểm a, b, c và d Khoản 1 Điều 3 Nghị định này là người có thẩm quyền ra quyết định xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động.
Khoản 1 Điều 3 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định về người giao kết hợp đồng lao động:
1. Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Người đại diện theo pháp luật quy định tại điều lệ của doanh nghiệp, hợp tác xã;
b) Người đứng đầu cơ quan, đơn vị, tổ chức theo quy định của pháp luật;
c) Chủ hộ gia đình;
d) Cá nhân trực tiếp sử dụng lao động.
Như vậy, trong trường hợp bạn đang mang thai, công ty không được xử lý kỷ luật lao động. Người có thẩm quyền ra quyết định xử lý kỷ luật lao động được xác định theo quy định pháp luật trích dẫn trên. 
Tác giả: Cấn Thị Phương Dung
Ảnh: Sưu tầm
 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung