Những trường hợp được Nhà nước hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ

Chia sẻ bài viết:
Những trường hợp được Nhà nước hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ
Bố tôi là liệt sĩ được chôn cất tại nghĩa trang liệt sĩ tỉnh An Giang. Xin hỏi, gia đình tôi có được nhà nước hỗ trợ chi phí khi thăm viếng mộ liệt sĩ hay không? Mức hỗ trợ là bao nhiêu?
Bạn đọc có email nguyencuongXXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Bố tôi là liệt sĩ được chôn cất tại nghĩa trang liệt sĩ tỉnh An Giang. Xin hỏi, gia đình tôi có được nhà nước hỗ trợ chi phí khi thăm viếng mộ liệt sĩ hay không? Mức hỗ trợ là bao nhiêu?
Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:  
Khoản 1 Điều 4 Nghị định 31/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng (Nghị định 31/2013/NĐ-CP) quy định về thân nhân người có công, thân nhân liệt sĩ như sau:
1. Thân nhân người có công là cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con (con đẻ, con nuôi). Thân nhân liệt sĩ còn là người có công nuôi dưỡng liệt sĩ.
Điều 64 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định thăm viếng mộ liệt sĩ như sau:
1. Thân nhân liệt sĩ hoặc người thờ cúng liệt sĩ được hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ trong nước đối với các trường hợp sau:
a) Mộ liệt sĩ có đầy đủ thông tin đang an táng tại nghĩa trang liệt sĩ;
b) Trường hợp liệt sĩ chưa xác định được mộ cụ thể trong nghĩa trang liệt sĩ nhưng có tên trong danh sách quản lý của nghĩa trang;
c) Liệt sĩ có thông tin địa phương nơi hy sinh ghi trong giấy báo tử hoặc theo thông báo của cơ quan có thẩm quyền cấp giấy báo tử.
2. Thân nhân liệt sĩ (không quá ba người) hoặc người thờ cúng liệt sĩ khi thăm viếng mộ liệt sĩ được nhà nước hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn mỗi năm một lần.
Về mức hỗ trợ thăm viếng mộ liệt sĩ, Khoản 3 Điều 17 Thông tư liên tịch số 13/2014/TTLT-BLĐTBXH-BTC hướng dẫn chế độ điều dưỡng phục hồi sức khỏe, cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình đối với người có công với cách mạng và thân nhân; Quản lý các công trình ghi công liệt sĩ quy định như sau:
3. Nội dung và mức hỗ trợ:
Hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn theo khoảng cách từ nơi cấp giấy giới thiệu đến nghĩa trang có mộ liệt sĩ hoặc địa phương nơi liệt sĩ hy sinh. Mức hỗ trợ mỗi năm một lần đi thăm viếng đối với một liệt sĩ như sau:
- Khoảng cách dưới 100 km: mức hỗ trợ 150.000 đồng/người.
- Từ 100 km đến dưới 300 km: mức hỗ trợ 300.000 đồng/người.
- Từ 300 km đến dưới 500 km: mức hỗ trợ 500.000 đồng/người.
- Từ 500 km đến dưới 1.000 km: mức hỗ trợ 800.000 đồng/người.
- Từ 1.000 km đến 1.500 km: mức hỗ trợ 1.100.000 đồng/người.
- Từ 1.500 km đến 2.000 km: mức hỗ trợ 1.500.000 đồng/người.
- Từ 2.000 km trở lên: mức hỗ trợ 1.700.000 đồng/người.
Như vậy, thân nhân liệt sĩ (không quá ba người) hoặc người thờ cúng liệt sĩ khi thăm viếng mộ liệt sĩ được nhà nước hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn mỗi năm một lần. Những trường hợp được nhà nước hỗ trợ và mức hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ được thực hiện theo các quy định trên.
Tác giả: Nguyễn Trang
Ảnh: sưu tầm 
 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Nguyễn Thị Trang