Người lao động cao tuổi

Chia sẻ bài viết:
Người lao động cao tuổi
Bác gái tôi năm nay đã 57 tuổi, bác đã về hưu nhưng vẫn muốn được tiếp tục lao động. Bác có xin vào doanh nghiệp làm mây tre đan của làng để làm việc. Xin hỏi, trường hợp của bác gái tôi có được coi là người lao động cao tuổi không và pháp luật quy định như nào về người lao động cao tuổi?
Bạn đọc có email thomdaoxxx@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Bác gái tôi năm nay đã 57 tuổi, bác đã về hưu nhưng vẫn muốn được tiếp tục lao động. Bác có xin vào doanh nghiệp làm mây tre đan của làng để làm việc. Xin hỏi, trường hợp của bác gái tôi có được coi là người lao động cao tuổi không và pháp luật quy định như nào về người lao động cao tuổi?
Luật gia Đặng Thị Nụ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 166 Bộ luật Lao động quy định về người lao động cao tuổi như sau:
1. Người lao động cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.
2. Người lao động cao tuổi được rút ngắn thời giờ làm việc hằng ngày hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian.
3. Năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời giờ làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian.
Điều 187 Bộ luật Lao động quy định về tuổi nghỉ hưu như sau:
1. Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.
2. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động; làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo thuộc danh mục do Chính phủ quy định có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn so với quy định tại khoản 1 Điều này.
3. Người lao động có trình độ chuyên môn kỹ thuật cao, người lao động làm công tác quản lý và một số trường hợp đặc biệt khác có thể nghỉ hưu ở tuổi cao hơn nhưng không quá 05 năm so với quy định tại khoản 1 Điều này.
4. Chính phủ quy định chi tiết khoản 2 và khoản 3 Điều này.
Như vậy, theo quy định pháp luật trích dẫn trên, bác của bạn được coi là người lao động cao tuổi. Việc xác định người lao động cao tuổi được thực hiện theo quy định pháp luật đã trích dẫn ở trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm
Tác giả: Đặng Thị Nụ

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Đặng Thị Nụ