Người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép bị xử phạt như thế nào?

Chia sẻ bài viết:
Người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép bị xử phạt như thế nào?
Ở quê tôi dạo gần đây cứ vào buổi tối cuối tuần là nhiều thanh tiên hay tụ tập để đua xe, rồi cổ vũ ầm ĩ trên đường gây ảnh hưởng đến việc lưu thông của các phương tiện khác và rất dễ gây ra tai nạn giao thông. Xin hỏi, người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép như vậy sẽ bị xử phạt như thế nào?
Bạn đọc có email DotuanminhXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Ở quê tôi dạo gần đây cứ vào buổi tối cuối tuần là nhiều thanh tiên hay tụ tập để đua xe, rồi cổ vũ ầm ĩ trên đường gây ảnh hưởng đến việc lưu thông của các phương tiện khác và rất dễ gây ra tai nạn giao thông. Xin hỏi, người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép như vậy sẽ bị xử phạt như thế nào?
Luật gia Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:   
Điều 34 Nghị định 100/2019/NĐ - CP (được sửa đổi bởi Điểm a, b Khoản 19 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ - CP) quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép như sau:
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép;
b) Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông.
2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.
3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người đua xe ô tô trái phép.
4. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b khoản 1 Điều này bị tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi);
b) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.
Như vậy, người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng và áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung theo quy định được trích dẫn ở trên tùy thuộc vào từng hành vi vi phạm cụ thể.
Tư vấn pháp luật 
Ảnh sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Hoàng Thị Quỳnh