Cách tính bảo hiểm xã hội một lần

Chia sẻ bài viết:
Cách tính bảo hiểm xã hội một lần
Mẹ tôi là công nhân làm tại xí nghiệp may đã tham gia bảo hiểm xã hội được 10 năm. Tôi dự định năm tới đón mẹ sang Đức định cư cùng hai vợ chồng tôi. Xin hỏi mẹ tôi muốn nhận bảo hiểm xã hội 1 lần có được không? Mức tính bảo hiểm xã hội 1 lần như thế nào?
Bạn đọc có email HueAnxxx@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Mẹ tôi là công nhân làm tại xí nghiệp may đã tham gia bảo hiểm xã hội được 10 năm. Tôi dự định năm tới đón mẹ sang Đức định cư cùng hai vợ chồng tôi. Xin hỏi mẹ tôi muốn nhận bảo hiểm xã hội 1 lần có được không? Mức tính bảo hiểm xã hội 1 lần như thế nào?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định bảo hiểm xã hội một lần như sau:
1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
b) Ra nước ngoài để định cư;
Điểm a Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng áp dụng như sau:
1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
Khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định bảo hiểm xã hội một lần như sau:
2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:
a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;
b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;
c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.
Như vậy, theo quy định pháp luật, mẹ bạn đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần. Mức hưởng bảo hiểm xã hội được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội theo quy định pháp luật trích dẫn ở trên.
Tư vấn pháp luật.
Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe
Tác giả: Phương Dung
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung