Mổ mắt chữa cận thị có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Chia sẻ bài viết:
Mổ mắt chữa cận thị có được hưởng bảo hiểm y tế không?
Tôi là người lao động đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được 2 năm. Sắp tới, tôi định đi mổ mắt chữa tật cận thị. Trường hợp của tôi có được chi trả bảo hiểm y tế hay không?

Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 23 Văn bản hợp nhất số 10/VBHN-VPQH ngày 31.12.2015 Luật Bảo hiểm Y tế quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế bao gồm các trường hợp sau đây:  

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả;

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng;

3. Khám sức khỏe;

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị;

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ;

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.;

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi;

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng;

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa; 11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác; 13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần; 14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Như vậy, trường hợp bạn mổ mắt để chữa cận thị thì không được hưởng bảo hiểm y tế theo quy định đã trích dẫn ở trên.
Tác giả: Phạm Hằng_ Công ty Luật TNHH YouMe
Nguồn: Báo Lao động 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.