Làm 3 năm, hưởng trợ cấp thất nghiệp thế nào?

Chia sẻ bài viết:
Làm 3 năm, hưởng trợ cấp thất nghiệp thế nào?
Tôi làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn 3 năm, đóng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp. Sắp tới, tôi sẽ chấm dứt hợp đồng lao động. Tôi có được nhận trợ cấp thất nghiệp không và phải thực hiện những thủ tục gì?

Luật gia Phạm Thị Minh Ngọc, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:  

Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2010 quy định về đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm:

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

Điều 49 Luật Việc làm 2010 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau: Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
e) Chết.
Đồng thời, tại Khoản 1 Điều 46 Luật Việc làm quy định như sau: 1. Trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.
Như vậy, điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp được thực hiện theo quy định nêu trên 
Tác giả: Pham Thị Minh Ngọc _ Công  ty Luật TNHH YouMe
Nguồn: Báo Lao động 
 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.