Hỗ trợ người lao động không có giao kết hợp đồng lao động bị mất việc làm trong đại dịch Covid-19

Chia sẻ bài viết:
Hỗ trợ người lao động không có giao kết hợp đồng lao động bị mất việc làm trong đại dịch Covid-19
Tôi là nhân viên lái xe cho một nhà hàng, vì tính chất công việc không thường xuyên nên cũng không kí hợp đồng lao động. Sau dịch Covid nhà hàng đóng cửa nên tôi cũng mất việc làm. Xin hỏi, trường hợp này tôi có đủ điều kiện để nhận hỗ trợ mất việc do dịch Covid không?
Bạn đọc có email thaonguyenXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi là nhân viên lái xe cho một nhà hàng, vì tính chất công việc không thường xuyên nên cũng không kí hợp đồng lao động. Sau dịch Covid nhà hàng đóng cửa nên tôi cũng mất việc làm. Xin hỏi, trường hợp này tôi có đủ điều kiện để nhận hỗ trợ mất việc do dịch Covid không?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 7 Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg quy định về việc thực hiện các chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch covid-19 quy định điều kiện hỗ trợ người lao động không có giao kết hợp đồng lao động bị mất việc làm như sau:
1. Người lao động không có giao kết hợp đồng lao động bị mất việc làm được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:
a) Mất việc làm và có thu nhập thấp hơn mức chuẩn cận nghèo quy định tại Quyết định số 59/2015/QĐ-TTg ngày 19 tháng 11 năm 2015 của Thủ tướng Chính phủ, trong thời gian từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 đến ngày 30 tháng 6 năm 2020;
b) Cư trú hợp pháp tại địa phương;
c) Thuộc lĩnh vực phi nông nghiệp, làm một trong những công việc sau: bán hàng rong, buôn bán nhỏ lẻ không có địa điểm cố định; thu gom rác, phế liệu; bốc vác, vận chuyển hàng hóa; lái xe mô tô 2 bánh chở khách, xe xích lô chở khách; bán lẻ xổ số lưu động; tự làm hoặc làm việc tại các hộ kinh doanh trong lĩnh vực ăn uống, lưu trú, du lịch, chăm sóc sức khỏe.
2. Căn cứ vào điều kiện và tình hình thực tế, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định các đối tượng được hỗ trợ khác ngoài các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này từ nguồn ngân sách địa phương và các nguồn huy động hợp pháp khác.
3. Nguồn kinh phí hỗ trợ người bán lẻ xổ số lưu động được bảo đảm từ các nguồn tài chính hợp pháp của các công ty xổ số kiến thiết và được hạch toán vào chi phí theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.
Như vậy, để nhận trợ cấp vì đại dịch Covid bạn phải đáp ứng đủ những điều kiện như pháp luật quy định nêu trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung