Hiện nay người dân đã được ra ngoài tập thể dục chưa?

Chia sẻ bài viết:
Hiện nay người dân đã được ra ngoài tập thể dục chưa?
Tôi nghe nói hiện nay, người dân ở vùng dịch đã được ra ngoài tập thể dục. Xin hỏi, thông tin này có đúng không? Cụ thể quy định này như thế nào?
Bạn đọc có email thuytranXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi nghe nói hiện nay, người dân ở vùng dịch đã được ra ngoài tập thể dục. Xin hỏi, thông tin này có đúng không? Cụ thể quy định này như thế nào?
Luật gia Nguyễn Thị Thu Phương, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 
Điều 1 Mục II Phần B Hướng dẫn 3862/HD-BVHTTDL hướng dẫn tạm thời việc thực hiện Nghị quyết số 128/NQ-CP ngày 11/10/2021 của Chính phủ ban hành quy định tạm thời “thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19” trong hoạt động văn hóa, thể thao và du lịch quy định về hoạt động tập luyện thể dục thể thao như sau:
1.1. Hoạt động tập luyện thể dục thể thao ngoài trời
Người tham gia các hoạt động tập luyện thể dục thể thao ngoài trời đảm bảo khoảng cách giãn cách tối thiểu là 2m. Người tham gia tập luyện chủ động các biện pháp vệ sinh, sát khuẩn bề mặt đối với các trang, thiết bị tập luyện.
a) Đối với địa bàn có dịch cấp độ 2:
- Hạn chế tập luyện ngoài trời theo nhóm đông người. Trong trường hợp tập luyện theo nhóm không quá 50 người mỗi nhóm; đảm bảo giãn cách, duy trì mật độ tập luyện tối thiểu là 4m2/ người; tuân thủ nguyên tắc một chiều trong tập luyện theo nhóm.
- Người hướng dẫn, người đứng ra tổ chức hoạt động tập luyện thể dục thể thao ngoài trời đáp ứng điều kiện đã tiêm ít nhất 01 liều vắc-xin ngừa COVID-19 thời gian đủ 14 ngày trở lên, hoặc đã khỏi bệnh COVID-19 trong vòng 6 tháng, hoặc có giấy xét nghiệm âm tính với COVID-19 theo quy định của Sở Y tế.
b) Đối với địa bàn có dịch cấp độ 3:
- Hạn chế tối đa hoạt động tập luyện theo nhóm đông người. Trong trường hợp tập luyện theo nhóm không quá 20 người mỗi nhóm; đảm bảo giãn cách, duy trì mật độ tập luyện tối thiểu là 6m2/người; tuân thủ nguyên tắc một chiều trong tập luyện theo nhóm.
- Người hướng dẫn, người đứng ra tổ chức hoạt động tập luyện thể dục thể thao ngoài trời đáp ứng điều kiện đã tiêm ít nhất 01 liều vắc-xin ngừa COVID-19 thời gian đủ 14 ngày trở lên, hoặc đã khỏi bệnh COVID-19 trong vòng 6 tháng, hoặc có giấy xét nghiệm âm tính với COVID-19 theo quy định của Sở Y tế.
c) Đối với địa bàn có dịch cấp độ 4Dừng hoạt động tập luyện thể dục thể thao ngoài trời tại các khu vực công cộng.
Như vậy, người dân ở các địa bàn có dịch cấp độ 2, 3 được hoạt động tập luyện thể dục thể thao ngoài trời nhưng cần đảm bảo các yêu cầu phòng chống dịch theo các quy định nêu trên.
Tư vấn pháp luật 
Ảnh sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Nguyễn Thị Thu Phương