Hành vi bị nghiêm cấm khi xử lý kỷ luật lao động

Chia sẻ bài viết:
Hành vi bị nghiêm cấm khi xử lý kỷ luật lao động
Tôi có vi phạm quy định ở công ty và bị họp xét kỷ luật lao động. Hình thức kỷ luật là phạt tiền 2 triệu đồng. Xin hỏi pháp luật quy định vấn đề này như thế nào? Việc công ty phạt tiền tôi như vậy là đúng hay sai?
Bạn đọc có email AndoanXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi có vi phạm quy định ở công ty và bị họp xét kỷ luật lao động. Hình thức kỷ luật là phạt tiền 2 triệu đồng. Xin hỏi pháp luật quy định vấn đề này như thế nào? Việc công ty phạt tiền tôi như vậy là đúng hay sai?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 124 Bộ Luật Lao động 2019 quy định về hình thức xử lý kỷ luật lao động như sau:
1. Khiển trách.
2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng.
3. Cách chức.
4. Sa thải.
Điều 127 Bộ Luật Lao động 2019 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm khi xử lý kỷ luật lao động như sau:
1. Xâm phạm sức khỏe, danh dự, tính mạng, uy tín, nhân phẩm của người lao động.
2. Phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.
3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động hoặc không thỏa thuận trong hợp đồng lao động đã giao kết hoặc pháp luật về lao động không có quy định.
Điểm b Khoản 3 và Điểm a Khoản 4 Điều 18 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định về vi phạm quy định về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất như sau:
3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:
b) Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động;
4. Biện pháp khắc phục hậu quả
a) Buộc trả lại khoản tiền đã thu hoặc trả đủ tiền lương cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 3 Điều này;
Như vậy, việc công ty phạt tiền thay việc xử lý kỷ luật lao động là trái với quy định pháp luật, cụ thể như quy định được trích dẫn ở trên
Tư vấn pháp luật.
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung