Doanh nghiệp nợ tiền đóng BHXH, người lao động có được chốt sổ BHXH không?

Chia sẻ bài viết:
Doanh nghiệp nợ tiền đóng BHXH, người lao động có được chốt sổ BHXH không?
Tôi là công nhân làm tại một nhà mát sản xuất đồ chơi. Từ đầu năm nay công ty làm ăn thua lỗ nên đã quyết định cắt giảm nhân sự, trong đó có tôi. Tuy nhiên đến gần thời điểm nghỉ việc thì tôi nhận được thông tin công ty đang nợ tiền đóng bảo hiểm xã hội. Xin hỏi trường hợp này tôi có được chốt sổ bảo hiểm xã hội không?
Bạn đọc có email MinhMinh9x@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi là công nhân làm tại một nhà mát sản xuất đồ chơi. Từ đầu năm nay công ty làm ăn thua lỗ nên đã quyết định cắt giảm nhân sự, trong đó có tôi. Tuy nhiên đến gần thời điểm nghỉ việc thì tôi nhận được thông tin công ty đang nợ tiền đóng bảo hiểm xã hội. Xin hỏi trường hợp này tôi có được chốt sổ bảo hiểm xã hội không?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 5 Điều 21 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động như sau:
5. Phối hợp với cơ quan bảo hiểm xã hội trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động, xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật.
Điểm 1.2 Khoản 72 Điều 1 của Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020 sửa đổi, bổ sung một số điều quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế ban hành kèm theo quyết định số 595/qđ-bhxh ngày 14/4/2017 của tổng giám đốc bảo hiểm xã hội việt nam quy định sửa đổi, bổ sung Điều 46 như sau:
1.2. Đối với đơn vị nợ tiền đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, nếu người lao động đủ điều kiện hưởng BHXH hoặc chấm dứt HĐLĐ, HĐLV thì đơn vị có trách nhiệm đóng đủ BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, bao gồm cả tiền lãi chậm đóng theo quy định, cơ quan BHXH xác nhận sổ BHXH để kịp thời giải quyết chế độ BHXH, BHTN cho người lao động.
Trường hợp đơn vị chưa đóng đủ thì xác nhận sổ BHXH đến thời điểm đã đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN. Sau khi thu hồi được số tiền đơn vị còn nợ thì xác nhận bổ sung trên sổ BHXH.
Như vậy, trường hợp công ty nợ tiền đóng bảo hiểm xã hội thì người lao động vẫn có thể được chốt sổ bảo hiểm xã hội.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm
Tác giả: Phương Dung

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phương Dung