Điều kiện hưởng trợ cấp hàng tháng khi bị tai nạn lao động?

Chia sẻ bài viết:
Điều kiện hưởng trợ cấp hàng tháng khi bị tai nạn lao động?
Tôi là công nhân xây dựng, tháng trước khi đang làm việc tại công trường không may bị tai nạn và bị suy giảm khả năng lao động 35%. Xin hỏi, trường hợp này tôi có được hưởng trợ cấp hàng tháng không? Mức hưởng trợ cấp được tính như thế nào?
Bạn đọc có email HoalyXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi là công nhân xây dựng, tháng trước khi đang làm việc tại công trường không may bị tai nạn và bị suy giảm khả năng lao động 35%. Xin hỏi, trường hợp này tôi có được hưởng trợ cấp hàng tháng không? Mức hưởng trợ cấp được tính như thế nào?
Luật gia Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:
Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;
b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;
c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.
2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này.
Điều 47 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về trợ cấp hàng tháng như sau:
1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng.
2. Mức trợ cấp hằng tháng được quy định như sau:
a) Suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương cơ sở;
b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.
Như vậy, bạn bị tai nạn lao động, suy giảm khả năng lao động 35% sẽ được hưởng trợ cấp hàng tháng. Mức hưởng trợ cấp được tính theo quy định trích dẫn nêu trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Hoàng Thị Quỳnh