Có được ký nhiều HĐLĐ?

Chia sẻ bài viết:
Có được ký nhiều HĐLĐ?
(Lao Động Thủ đô) - Tôi đang làm nhân viên kinh doanh tại một công ty. Nay tôi muốn ký thêm HĐLĐ với một công ty khác. Tôi có được phép giao kết các hợp đồng nói trên không? Nếu được thì việc tham gia BHXH, BHYT của tôi được thực hiện như thế nào? Gia Vỹ (Hà Nội)
Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:
Điều 21 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định: NLĐ có thể giao kết HĐLĐ với nhiều người SDLĐ, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết. Trong trường hợp giao kết HĐLĐ với nhiều người SDLĐ, việc tham gia BHXH, BHYT của NLĐ được thực hiện theo quy định của Chính phủ. Cụ thể theo điểm 1.3 khoản 1 Điều 53 Quyết định 1111/QĐ-BHXH: “NLĐ đồng thời có từ 2 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHYT, BHTN theo HĐLĐ có mức tiền lương, tiền công cao nhất hoặc HĐLĐ có thời gian dài nhất”. Như vậy, bạn có thể giao kết HĐLĐ với nhiều người SDLĐ nhưng phải đảm bảo thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết. Việc đóng BHXH, BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương, tiền công cao nhất, hoặc HĐLĐ có thời gian dài nhất.

 
 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 043 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: LS. Phạm Ngọc Minh
Nguồn tin: Báo Giáo dục Việt Nam