Chuyển người lao động đi làm ở nơi khác vì lý do tham gia đình công, công ty có bị phạt?

Chia sẻ bài viết:
Chuyển người lao động đi làm ở nơi khác vì lý do tham gia đình công, công ty có bị phạt?
Bạn đọc có email PhuonghuyenXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi đang làm việc ở một công ty sản xuất xi măng. Vì làm ăn thua lỗ nên công ty nợ lương của công nhân đã 02 tháng, công nhân chúng tôi đã tổ chức đình công 1 ngày để yêu cầu công ty trả lương cho công nhân. Sau đó 1 tuần công ty có điều tôi và một số công nhân khác đi làm việc ở một nơi khác với lý do tôi đã tham gia đình công. Xin hỏi, công ty làm như vậy có đúng không?
Luật gia Lại Thị Nhật Lệ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điểm a Khoản 3 Điều 34, Điểm a Khoản 4 Điều 34 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, người lao động việt nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng về vi phạm quy định về giải quyết tranh chấp lao động như sau:
3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
a) Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động, người lãnh đạo đình công hoặc điều động người lao động, người lãnh đạo đình công sang làm việc khác, đi làm việc ở nơi khác vì lý do chuẩn bị đình công hoặc tham gia đình công;
4. Biện pháp khắc phục hậu quả
a) Buộc người sử dụng lao động nhận lại người lao động, người lãnh đạo đình công khi chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động, người lãnh đạo đình công hoặc hủy quyết định xử lý kỷ luật lao động, điều động người lao động, người lãnh đạo đình công sang làm việc khác, đi làm việc ở nơi khác vì lý do chuẩn bị đình công hoặc tham gia đình công và trả đủ tiền lương cho người lao động trong thời gian chấm dứt hợp đồng lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 3 Điều này;
Như vậy, việc công ty điều động người lao động sang làm việc khác, đi làm việc ở nơi khác vì lý do tham gia đình công có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả hủy quyết định điều động người lao động đi làm việc ở nơi khác.  
Tư vấn pháp luật.
Hình minh họa

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Lại Thị Nhật Lệ