Chưa đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng có được nghỉ hưởng chế độ khi thai chết lưu không?

Chia sẻ bài viết:
Chưa đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng có được nghỉ hưởng chế độ khi thai chết lưu không?
Tôi đang mang bầu tháng thứ 3 thì bị thai chết lưu. Xin hỏi, trường hợp tôi đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc ở công ty chưa được 6 tháng thì có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không?
Bạn đọc có email bgvi.@XXX gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi đang mang bầu tháng thứ 3 thì bị thai chết lưu. Xin hỏi, trường hợp tôi đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc ở công ty chưa được 6 tháng thì có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không?
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:  
Khoản 1, khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm Xã hội quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:
1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
Điều 33 Luật Bảo hiểm Xã hội năm 2014 quy định thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý như sau: 
1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:
a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;
b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;
c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;
d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.
Như vậy, trường hợp thai chết lưu thì chị được nghỉ hưởng chế độ theo quy định nêu trên. Điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội chỉ áp dụng đối với các trường hợp quy định tại các điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm Xã hội năm 2014.
Tác giả: Phạm Thị Hằng
Ảnh: Sưu tầm
 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng