Cách tính tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng

Chia sẻ bài viết:
Cách tính tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng
Tôi năm nay 59 tuổi, đã tham gia bảo hiểm xã hội được 24 năm. Năm tới tôi về hưu sẽ được hưởng lương hưu theo quy định pháp luật. Xin hỏi, tỉ lệ hưởng lương hưu tháng được tính dựa trên số năm tham gia bảo hiểm xã hội hay mức đóng bảo hiểm xã hội hàng tháng? Cách tính tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng được thực hiện như thế nào?
Bạn đọc có email thaonguyenXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi năm nay 59 tuổi, đã tham gia bảo hiểm xã hội được 24 năm. Năm tới tôi về hưu sẽ được hưởng lương hưu theo quy định pháp luật. Xin hỏi, tỉ lệ hưởng lương hưu tháng được tính dựa trên số năm tham gia bảo hiểm xã hội hay mức đóng bảo hiểm xã hội hàng tháng? Cách tính tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng được thực hiện như thế nào?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 2 Điều 3 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội tự nguyện quy định mức lương hưu hằng tháng như sau:
2. Tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng được tính như sau:
a) Người nghỉ hưu từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018, tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%;
b) Nữ nghỉ hưu từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%;
c) Nam nghỉ hưu từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội theo bảng dưới đây, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội, được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%
Như vậy, theo quy định pháp luật tỉ lệ phần trăm hưởng lương lưu hằng tháng được tính dựa trên số năm tham gia bảo hiểm xã hội, cụ thể như quy định pháp luật nêu trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung