Quy định pháp luật về hành vi vượt xe

Chia sẻ bài viết:
Quy định pháp luật về hành vi vượt xe
Vừa qua, khi di chuyển trên đường từ nhà đến công ty. Tôi thấy rất nhiều phương tiện vượt xe khác không có tín hiệu báo trước. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về vượt xe?
Bạn đọc có email QuynhBao@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Vừa qua, khi di chuyển trên đường từ nhà đến công ty. Tôi thấy rất nhiều phương tiện vượt xe khác không có tín hiệu báo trước. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về vượt xe?
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 14 Luật Giao thông vận tải quy định về vượt xe như sau:
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ
Như vậy, hành vi vượt xe được thực hiện theo quy định pháp luật trích dẫn trên.  
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng