Mức phạt nồng độ cồn vượt mức khi điều khiển xe ô tô

Chia sẻ bài viết:
Mức phạt nồng độ cồn vượt mức khi điều khiển xe ô tô
Chồng tôi uống rượu sau đó lái xe ô tô. Sau khi bị cảnh sát giao thông yêu cầu thổi nồng độ cồn thì nồng độ đã vượt mức cho phép. Xin hỏi trường hợp này chồng tôi bị xử phạt bao nhiêu tiền?
Bạn đọc có email thaonguyenXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Chồng tôi uống rượu sau đó lái xe ô tô. Sau khi bị cảnh sát giao thông yêu cầu thổi nồng độ cồn thì nồng độ đã vượt mức cho phép. Xin hỏi trường hợp này chồng tôi bị xử phạt bao nhiêu tiền?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điểm c Khoản 6, Điểm c Khoản 8, Điểm a,b Khoản 10  Điều 5 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:
6. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.
8. Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.
10. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;
b) Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ;
Như vậy, mức phạt tiền sẽ dựa vào nồng độ cồn trong máu, trong hơi thở của bạn hoặc có thái độ không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung